Kutoka kwa Mpenzi wa Mapenzi hadi Mrembo Mogul: Kupanda kwa Suzanne

Kuna hisia hii ambayo wewe pia unaweza kuifahamu: cheche ya shauku kwa kitu fulani, ‘hobby’ inayokuangazia ndani yako kila wakati unapojihusisha nacho. Unamimina saa nyingi ndani yake, ukiboresha ufundi wako, umepotea katika furaha ya uumbaji. Lakini kisha huja swali linalokugusa moyoni mwa yote, likikusumbua bila kukoma tangu wakati linapoingia akilini mwako: “Shauku pekee mara chache hulipa bili … sivyo?”

Hapa ndipo Suzanne alipojikuta katika miaka yake ya 20. Tunaelekea leo, wakati yeye ndiye msukumaji mkuu wa Zanne Beauty na Keiko World, na sauti kali dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia. Safari yake haikuanza na lahajedwali na makadirio, bali na brashi na rangi.

“Nilianza na vipodozi kama burudani,” Suzanne anakumbuka, akikumbuka siku hizo za mwanzo. Sio hali rahisi ya kuwa, kuishi maisha baada ya talaka katika umri mdogo hivyo. Hata hivyo, alikuwa na sababu ya kuendelea. “Nilisukumwa na kupenda ufundi,” sauti yake inasikika kwa nguvu wakati huu, “lakini nilipotea kabisa linapokuja suala la biashara.”

Kabla ya brashi za vipodozi kuchukua nafasi ya kwanza, maisha yalikuwa hayana uhakika. Ukosefu wa ajira ulikuwa unaonekana, na njia iliyo wazi ya kusonga mbele ilionekana kuwa ngumu. Akiwa na elimu yake ya shule ya upili pekee, alikusanya akiba yake ndogo, akimlipa rafiki ili amfundishe misingi ya kutumia vipodozi. Ilikuwa mwanzo, lakini bila uelewa wa msingi wa jinsi ya kuendesha biashara, maendeleo yalionekana kuwa polepole sana. “Nilikuwa na shauku,” anakubali, “lakini shauku pekee hailipi bili.”

Ni kauli ambayo wabunifu wengi wanaweza kuwa wanaifahamu sana.

Kwa miaka miwili mirefu, aliishi katika maeneo yasiyo rasmi ya tasnia ya urembo, msanii mwenye talanta hakika, lakini bila ramani, akielea bila mwelekeo ulio wazi.

Kisha, mafanikio makubwa. Ushirikiano na jukwaa la vyombo vya habari vya ndani ulimpa kitu muhimu sana: kuonekana. Ndiyo, ni neno linalofanana na lingine ambalo mara nyingi huleta mshtuko baridi wakati wengine wanaposikia, neno hilo “e” ambalo lina sifa mbaya katika sekta nyingi za ubunifu – “mfiduo.”

Na bado hatua ndiyo hasa Suzanne aliyohitaji wakati huu ili, kwa uhalisia kabisa, kuonyesha kipaji chake. Hatua hiyo, na mwonekano ulioileta, vilianza kumjengea sifa; watu katika jiji lake walianza kutambua jina lake, ujuzi wake. Mambo yalikuwa yakiendelea kuwa mazuri.

Lakini basi… Daima kuna mabadiliko, sivyo?

Ardhi chini yake ilibadilika ghafla wakati kampuni ya habari ilipohama. Ghafla, Suzanne alipoteza si tu nafasi yake ya kazi, bali pia utulivu aliokuwa ameanza kuuelewa. Alikuwa amepotea tena.

Hata hivyo, kilichokuwa mbele kilikuwa kitu kipya kabisa, kitu ambacho kingesaidia kujibu swali hilo moja la kudumu na lenye kusumbua: “Ninawezaje kupata pesa kutokana na kitu hiki ninachopenda kufanya?”
Aliposikia kuhusu programu ya Sanara – mpango ulioundwa mahsusi kwa ajili ya wabunifu kama yeye – aliomba kujiunga na baadhi ya madarasa ambayo ni sehemu ya programu. Ukimsikia akizungumzia, unapata hisia kwamba kuomba kwake kulikuwa kitendo cha imani kwake: kitendo cha imani katika uwezo wake wa kufanya kitu kinachoonekana, kitu chenye heshima, kitu endelevu na kinachotimiza kutokana na ufundi wake.

“Nilituma maombi nikitarajia kuboresha ujuzi wangu wa urembo,” Suzanne anaelezea, “lakini nilipata mengi zaidi.”

Kujiunga na Sanara ilikuwa wakati wa mabadiliko. Hii ilikuwa kuhusu kuchukua ‘hobby’ hii ambayo alikuwa ameizoea sana, na kujenga biashara kulingana na ujuzi aliouboresha kimakusudi. Programu hiyo iliwasilisha ufikiaji wake wa mafunzo yaliyopangwa, ushauri, mtandao wa usaidizi, na zana nzima ambayo alikuwa amekosa: Mikakati ya ukuzaji wa biashara, mbinu bora za uuzaji, nidhamu muhimu ya kusimamia fedha. Sanara alithibitika kuwa kichocheo alichohitaji ili kurasimisha Zanne Beauty, kunoa chapa yake na kuboresha jinsi alivyowafikia wateja wake.

Na mabadiliko yalikuwa ya ajabu.

Uhusiano wake na majukwaa ya vyombo vya habari haukuanza tena tu; ulibadilika. Alijikuta katika nafasi ya meneja wa masoko, akitumia jicho lake la ubunifu katika nafasi mpya. Muhimu zaidi, alipata nafasi ya kazi iliyojitolea katika kituo cha biashara chenye shughuli nyingi. Kuwekeza katika kodi ya kila mwezi haikuwa gharama nyingine yoyote – ilikuwa uwekezaji katika taaluma, na kuunda nafasi ambayo ilionyesha ubora na maono ya chapa yake. Uwekezaji ambao ulisisitiza imani yake kwamba alikuwa mwaminifu.

Matokeo yalifuata. Desemba hiyo, biashara yake ilifikia kilele cha ajabu, ikizalisha mapato ambayo hapo awali hayakuwahi kufikirika na faida kubwa. Ilikuwa ulimwengu mbali na maisha ya kawaida ambayo alikuwa ameyajua hapo awali.

Kasi ni nguvu kubwa. Kwa kutambua uwezo huo, Suzanne alipanua wigi zake, akizindua Keiko World, duka la urembo linaloleta wigi za ubora wa juu kutoka nje zinazotafutwa na zinazoagizwa kutoka nje. Lakini zungumza na Suzanne, na utagundua haraka kwamba azma yake inaenea zaidi ya mizania yake mwenyewe. Baada ya kukabiliana na hali ngumu ya kifedha na vikwazo mahususi ambavyo wanawake vijana hukabiliana navyo mara nyingi, anahisi ari kubwa ya kuwainua wengine. Sasa anaajiri wafanyakazi wawili wa kudumu – wote wanawake vijana wakitafuta msingi wao. Wakati huo huo, alianza kutoa madarasa ya mafunzo ya urembo, akishiriki maarifa yake aliyoyapata kwa bidii na kuwashauri wasanii wanaotamani, akibadilisha mapato yake katika mchakato huo.

“Nataka kuwawezesha wanawake,” Suzanne anasema kwa imani, “Hasa wale wanaotoka katika mazingira yasiyo na uwezo na wale wanaotoroka hali za unyanyasaji. Nataka kuwaonyesha kwamba wanaweza kujenga mustakabali bora.”

Bila shaka, ukuaji wa haraka mara chache huja bila changamoto zake. Kusimamia maeneo mawili tofauti ya biashara kimsingi kama mjasiriamali binafsi ni jambo linalohitaji juhudi nyingi. Keiko World, kwa kuwa mpya zaidi, inakabiliwa na ukuaji wa kifedha polepole ambao ni wa kawaida kwa kampuni mpya. Na mafanikio ya mafunzo yake ya urembo huleta vikwazo vya vifaa – mahitaji makubwa yanayozidisha nafasi yake ya sasa na kuhitaji urambazaji makini wa mahitaji ya kisheria. Hizi ndizo hali halisi za kuongeza ndoto, vikwazo ambavyo anaonekana kuazimia kuondoa.

Mpango wake uko wazi. Miaka miwili ijayo inalenga kusukuma programu zake za mafunzo nje ya katikati ya jiji, na kuwafikia wale ambao wangeweza kukosa. Akiangalia mbele zaidi, katika miaka mitano ijayo, anafikiria ushirikiano na Sanara yenyewe, katika kutekeleza dhamira iliyofumwa katika kitambaa cha biashara yake na maono yake ya muda mrefu: kupanua programu zake za mafunzo na kurasimisha matoleo yake ya kielimu ili kuunda athari ya kudumu.

Hadithi ya Suzanne ni zaidi ya utafiti wa kesi tu; ni simulizi ya fursa za kupata ustahimilivu. Inasisitiza tofauti kubwa ambayo usaidizi unaolengwa – kama ule unaotolewa na programu ya Sanara – unaweza kuleta katika kubadilisha shauku kuwa riziki endelevu.

Kama Suzanne mwenyewe anavyosema: “Sanara hakunifundisha biashara tu. Programu hiyo ilinipa zana za kujenga urithi.”

Na inahisi kama kuna machache sana yanayoweza kumzuia.