Kuna kauli hii moja ya kipekee ya Kenya, msemo ambao nitakuomba ukumbuke, kwa sababu tutaurudia baadaye. Sio maalum kwa muktadha, wala haujazuiliwa katika matumizi yake katika matukio kuanzia mazito hadi ya kuchekesha. Hata hivyo, kuenea kwake kote katika jamii ya Kenya hakuna shaka.
Neno? “ Nilijiita mkutano .
Akiungwa mkono na baadhi ya vipaji vingine vya ajabu kutoka kwa kundi la Ghetto Classics, wimbo wake wa moja kwa moja wa ” Ndaya ” – wimbo wa rhumba unaotambulika kwa urahisi na Faya Tess – unawafanya hadhira yake iendane naye kikamilifu, baadhi yao wakiwa wamezama kikamilifu katika mdundo.
Jambo moja bila shaka ni: Amejimimina roho yake katika onyesho hili. Hatua hii maalum inaonekana kuwa kitu cha kibinafsi kwake; ni sehemu ya tukio la Sanaa ya Muziki, shirika ambalo linasimama kama mshirika muhimu wa ujuzi ndani ya programu ya Sanara – mshirika ambaye pia amesaidia kunoa ujuzi wake kwa wakati huu.
Baadaye, mbali na makofi, hadithi iliyo nyuma ya sauti hiyo inajitokeza.
“Mimi ni Damackline, msichana mdogo kutoka makazi duni,” anaanza, sauti yake ikiwa wazi, ikiwa na utulivu. “Ninatoka makazi duni ya Kibera. Hapo ndipo nilipokua na kukulia.”
Mbegu hiyo ya shauku ilipandwa mapema. “Ilianza nilipokuwa msichana mdogo, msichana kijana, nilipokuwa na nia ya muziki, lakini sikuwa na uwezo wa kuifuatilia.” Ndoto ilikuwepo, lakini rasilimali, njia iliyo wazi, haikuwapo. Hata hivyo, muziki ndani yake ulikataa kunyamazishwa. “Niliendelea kusonga mbele na kuimarisha misuli yangu ya sauti katika kwaya na bendi kijijini kwangu.”
Safari hiyo hatimaye ilimpeleka Nairobi, hadi Kibera, ambapo “nilijihusisha na Kwaya ya Chemichemi katika Kanisa la Kilutheri la Springs of Life. Nilianza kujikaza sauti ili kuwa mimi ni nani leo, nikipiga hatua kila siku.”
Anazidi kustarehe katika mazungumzo, sauti yake ikizidi kuthibitishwa na ukweli wa hadithi yake mwenyewe. Ni kujiamini ambako karibu ni udanganyifu, bila hata mara moja kusaliti shaka na kukata tamaa katika njia yake kufikia hatua hii.

“Je, ilikuwa (kufuatilia muziki) kitu ambacho ulipata usaidizi kila wakati?”
Uaminifu wake unashangaza. “ Nilikuwa navunjwa moyo wakati fulani,” anakiri. “Na hata wanafamilia yangu hawakuweza kuiona kama kitu ambacho siku moja kitakuja kuwa kama kilivyo sasa hivi.”
Wimbo unaojulikana wa “ Hio ni nini unafanya? ” (Unafanya nini?) ulirudiwa karibu naye. Ni hisia ambayo vijana wengi wabunifu, hasa wale kutoka katika mazingira magumu, wanaijua vizuri sana. “Lakini shauku iliyokuwa ndani yangu ilikuwa ikinisukuma sana, na [niliendelea kujiambia kwamba] lazima niwe na nia kuhusu kile ninachotaka kuwa maishani.”
Kusudi hili likawa ngao yake na dira yake. Aliwatazama watu wake wa kuigwa, akijiona kama mfano wa kuigwa bila kukoma kwenye jukwaa zile zile, akigusa umati wa watu.
Kisha ukaja wakati muhimu: “Kwa hiyo siku moja niliitwa kutoa sifa na ibada. Na nilipoona umati ukisonga, nilihisi, ‘Dama, lazima ufanye hivi, na unaweza kuvifanya vizuri zaidi kuliko hivi.'”
Muunganisho huo, ulioshiriki nishati na hadhira, ulikuwa uthibitisho wenye nguvu.
Hata alipopata imani binafsi, uthibitisho wa nje ulichelewa kuja. Maoni ya wengine, ingawa wakati mwingine hayakusemwa, bado yalikuwa na uchungu. “Sikuweza hata kuimba kwenye funguo, niliendelea kuambiwa kwamba nilikuwa mjinga sana.” Lakini jibu la Damackline lilikuwa ni kugeukia ndani, kwenye msingi huo thabiti wa kujiamini. “Lakini nilijiita kwenye nafasi ya faragha na kuzungumza na nafsi yangu, nasema, ‘Dama, lazima ufanye hivi na utafanya na utafika mahali unapotaka kuwa.'”
Hilo hapo. Msemo huo wa kipekee wa Kikenya, uliotafsiriwa kwa Kiingereza, kama inavyotokea katika mazungumzo mengi ya Kikenya.
‘Nilikuwa na wakati wa kujitafakari.’
‘Nilikuwa na mazungumzo na mimi mwenyewe.’
‘Nilijiita kwenye nafasi ya faragha.’
‘ Nilijiita mkutano. ‘
– – –
Kujiamini huku kusikoyumba kuliambatana na juhudi zisizokoma. “Ilimaanisha mazoezi mengi. Ningekutana na video ya mwimbaji akijaribu kufanya mazoezi kwenye mitandao ya kijamii, na ningejaribu lakini sikufanikiwa. Niliamua tu kwamba nitatoa yote niliyoweza. Nilijitolea yote niliyoweza ili nifanye mazoezi vizuri na kusonga mbele.”
Onyesho lake lililomalizika hivi punde katika mkusanyiko huu wa Sanaa ya Muziki huko Korogocho ni ushuhuda wa dhabihu hizo.
“Ilikuwa mwanzo mgumu sana, kwa sababu wakati fulani, sikuwa hata na mavazi yanayohitajika [kwa kwaya ya kanisa]. Sikuweza hata kumudu vitu vidogo kama vile mafuta ya petroli kwa ajili ya ngozi yangu; Sikuweza kumudu vitu vya msingi kwa sababu ya familia yangu, mahali ninapotoka, hata wao hawakuweza kumudu. Sikuwa na msaada wowote kutoka kwa familia na marafiki.”
Haachi mbali na uhalisia wa kumbukumbu hizi. Kutoweza kumudu sare ya kwaya, maumivu ya kuachwa nyuma kwa sababu hakuweza kulipa nauli ya matukio – haya hayakuwa vikwazo vya vifaa tu, yalikuwa majeraha makubwa ya kihisia. “Sikuweza kumudu nauli ya kufika mahali ambapo kwaya ilifanya mazoezi au kutumbuiza. Lakini niliendelea kujiambia kwamba labda siku moja, ningeweza kuwa na vitu hivyo ili niweze kuimba, na kufanya kila kitu milele, tu … milele.”
– – –
“Milele.” Neno hilo linaambatana na uzito wa kujitolea kwake kwa kudumu. Na kwa kweli, amepiga hatua kubwa. Sasa anaona mustakabali ambapo maisha yake na mtindo wake wa maisha unasaidiwa kikamilifu na shauku yake.
Ndoto yake si ya kibinafsi tu; ni ya pamoja. “Nitawashauri watu hao. Kuna baadhi ya watu nje hapa wanaofikiri kwamba muziki hauwezi kulipa, lakini muziki hulipa.”
– – –
Shauku na imani yake ni kali sana, kiasi kwamba anaacha ujumbe mfupi kwa mtoto wake mwenyewe, mtoto wa miaka 3 ambaye kwa upendo anamwita “Malkia”.
“Malkia, nilipokuwa msichana mdogo nikiwa na umri wa miaka 14, nilikuwepo kama mama yako. Na nilijaribu niwezavyo kuwa mimi ni nani leo. Lakini naweza kukuambia nini, sasa kwa kuwa una umri wa miaka 14? Fanya kazi kwenye misingi, endelea kufanyia kazi kipaji chako. Jichunguze ukiwa na umri wa miaka 14, kwa sababu najua siku moja kupitia dhabihu unazoweza kutoa sasa ukiwa msichana mdogo, utakuwa zaidi ya nilivyo leo. Usiruhusu majeraha yanayokuzunguka yakukatishe tamaa.”
– – –
Hadithi ya Damackline ni ukumbusho wa sasa wa talanta kubwa iliyopo ndani ya jamii zetu, talanta ambayo mara nyingi inahitaji kupambana na uwezekano mkubwa wa kusikilizwa.
Hapa ndipo umuhimu wa mipango kama vile programu ya Sanara, na washirika wake wa kujitolea wenye ujuzi kama vile Sanaa ya Muziki, unapoangaziwa sana. Ingawa safari ya Damackline imechorwa sana na uthabiti wake binafsi, lengo la programu kama hizo ni kuunda njia zinazopatikana kwa urahisi na zenye usaidizi zaidi. Wanajitahidi kutoa ujuzi, majukwaa, na mitandao ambayo inaweza kusaidia kukuza vipaji, na hivyo kupunguza mzigo wa kujitolea kwa kizazi kijacho cha “Malkia.”
Utendaji wa Damackline, uliowezeshwa na Sanaa ya Muziki, ulikuwa zaidi ya sehemu tu ya programu; ni mwangaza, unaoangazia kinachowezekana wakati vipaji ghafi vinapokutana na fursa na imani.
Picha ya kuagana kutoka kwa Dama, akikopa maneno yake kwa ajili ya Malkia, na labda kwa kila mtu: “Endelea kusukuma, endelea. Unaweza kufanya hivyo.”



