Wimbo kutoka Kakuma: Jinsi Aoci Alivyounda Sauti ya Ustahimilivu Kupitia Muziki

Muunganisho huo unaonekana wazi, na sauti, iliyo wazi na yenye hisia kali na ustahimilivu tulivu. 

“Habari?” 

Upande mwingine wa mstari ni Aoci, jina linaloambatana na msisimko wa ubunifu wa Kambi ya Wakimbizi ya Kakuma, ambao mara nyingi hauonekani. Kama ilivyotokea, hii si simu yoyote tu; ni hadithi inayohusisha hasara kubwa, moyo unaokataa kuacha, na ushuhuda wa nguvu isiyoshindika ya akili ya ubunifu.

– – –

“Kwa hivyo, Aoci ni nani?” 

Swali linabaki hewani kwa muda kati ya Nairobi na Kakuma.

Jibu lake, lililotolewa kwa usahihi mtulivu unaoficha uzito wa historia yake, linaweka msingi. “Aoci ni msanii mkimbizi, mwenye asili ya Kongo DRC, ambaye amemkaribisha Kakuma nyumbani kwa karibu miaka 13 sasa. Aoci pia ni mtetezi wa vijana, ambaye pia anatumia muziki kama chombo cha kutetea wakimbizi na jamii zilizotengwa.”

Miaka kumi na tatu. Ana umri wa miaka 26 sasa, kumaanisha safari hii ilianza alipokuwa kijana mdogo, mtoto akilazimika kukabiliana na hali halisi ambazo zingewavunja watu wazima wengi. “Kwa kweli, mimi ninatoka sehemu ya Kivu ya Kongo. Baba yangu alikuwa mfanyabiashara, lakini utawala wa familia yangu ulikuwa na masuala ya kisiasa, hasa jeshini. Kwa hivyo alipoenda Burundi, ambapo aliuawa. Kuanzia hapo, kila kitu kilibadilika.”

Uamuzi wa kukimbia haukuwa wa haraka. Ilikuwa ni kujisalimisha kwa kusita kwa wimbi la vurugu zinazoongezeka na janga la kibinafsi. “Tulijiandikisha rasmi kama wakimbizi katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma mnamo 2011.” Anasimulia kipindi cha uchungu: “Mama yangu na kaka zangu walitekwa nyara. Hatujui mmoja wa kaka zangu yuko wapi hadi leo.”

Hebu fikiria ukiwa kati ya miaka kumi na kumi na tatu, ukishuhudia nguzo za ulimwengu wako zikiporomoka. “Hatimaye tulikubali kuondoka nchini kwa ajili ya utulivu na amani yetu. Hatukuwa na chaguo lingine zaidi ya kukimbia.” Shinikizo lilikuwa kubwa sana – la kutosha kushinda moyo wa mama yake kabla ya kukimbia Kivu.

Na hivyo, Kakuma. 2011. Kuwasili hakukuwa kukumbatiana kwa upole. “Safari nzima ilikuwa ngumu. Ngumu.” Bila kujua anarudia neno la mwisho, huku akipumzika kidogo katikati, akirudia ukali wa tukio hilo. “Tulikuwa wanaume wawili tu, mimi na kaka yangu mkubwa.” Ni jambo zito, kutambua kwamba kijana huyu, bado kijana na mchangamfu katika miaka yake ya 20, alijiona kama mtu alipokuwa bado kijana. Anazungumzia utoto uliopunguzwa ghafla: “Nilianza kupoteza utoto wangu nikiwa mdogo. Nilipaswa kuhisi kuwajibika iwe nilipenda au la, kwa sababu huwezi kuonyesha hisia, na lazima ujifanye uko sawa, lakini unapokuwa peke yako,” sauti yake inatoka kwa muda, “Inakushinda vibaya.”

Sasa, ni jambo moja kuzoea mazingira mapya. Ni jambo lingine kabisa kuhitaji kuzoea mazingira mapya, ikiwa ni pamoja na kujifunza lugha mpya. “Ilinibidi nisahau kuhusu Kifaransa. Nilihitaji kujifunza Kiingereza ili niweze kuzoea, kwa sababu utofauti katika Kakuma ni wa ajabu.” Kutengwa huko mwanzoni, hisia ya kuwa mgeni, kulimtafuna, na kumsukuma ukingoni. Mchanganyiko huo mkubwa wa hofu, kiwewe, na upweke karibu ulimmaliza. “Karibu nijiue mara mbili.”

Ni kutokana na kina hiki cha ndani ndipo roho ya ubunifu ya Aoci ilianza kuhama, si kama njia ya kutoroka tu, bali kama njia ya kuokoa maisha. “Suluhisho lilikuja,” anathibitisha alipoulizwa kuhusu kushughulikia kiwewe, “Nilipoingia kwenye muziki.”

Hili halikuwa mabadiliko ya ghafla; badala yake, lilikuwa ni mwanzo wa taratibu. Alijikuta katika Shule ya Msingi ya Shambe, akivutiwa na klabu ya darasa inayoitwa Amani Club. “Nilimkubali Kakuma kama nyumbani kwangu, na nikawa mshiriki sana shuleni. Hata nilipata rafiki anayeitwa Lual [ambaye] alikuwa angalau mtu mmoja ambaye ningeweza kuwasiliana naye.” Muunganisho huu ulikuwa nanga ndogo lakini muhimu wakati kipaji chake kilipoanza kujitokeza, huku muziki ukiwa kimbilio lake, lugha yake. “Ikawa tiba yangu. Kwa hivyo bila muziki, sijui ningekuwa wapi sasa hivi.”

Mvulana aliyependa kucheza huko Kongo, aliyeitwa Gerrard baada ya mjomba mkuu wa kwaya, alipata wito wake. Mafanikio ya mapema katika mashindano ya shule yalichanua. “Nilishinda Kakuma Got Talent, na nikashinda. Nilianza kupata maonyesho, na kisha kutoka hapo, muziki ukawa kazi katika suala la maisha.”

Hapa ndipo Lastic Sound, biashara yake ya ubunifu, inapoanza kujitokeza. Alibadilika kutoka “Young A” – “young Aochi” – hadi Lastic. Jina lenyewe ni hadithi, heshima nyororo. “Jina lilitoka kwa dada yangu aliyefariki. Kwa sababu nilipokuwa nikiimba nyumbani, alikuwa akiniambia kila mara, ‘Sauti yako ni kama elastic.’ Kisha nikasema, ‘Sawa, nitajiita elastic – au Lastic.'” Maono yake yako wazi: “Lengo langu kuu ni kutumia muziki kuelimisha, kuburudisha, na kutetea. Kwa hivyo mtu yeyote ambaye hana maono sawa na mimi, nahisi kama hatutaendana.”

– – –

Programu ya Sanara ilichukua jukumu muhimu katika kuiga maono haya kuwa biashara inayoonekana. “Baada ya kuhudhuria mafunzo ya programu ya Sanara, iliinua mawazo yangu,” Aoci anashiriki. “Tulijifunza kuhusu IP, tulijifunza haki zangu kama msanii anayefanya kazi na usimamizi, umuhimu wa makubaliano na mikataba iliyo wazi.” Ni maarifa mapya yaliyomtia nguvu. “Niliamua kusitisha rasmi kila kitu kingine … Na hapo ndipo Lastic Records ilipozaliwa rasmi.” Alichukua udhibiti, akiongozwa na hamu ya kujenga kitu halisi na chenye athari, jukwaa si kwa ajili yake mwenyewe tu bali kwa ajili ya wengine.

Muziki wake umeunganishwa bila kutenganishwa na utetezi wake. Ni njia ya maumivu yake, uchunguzi wake, na madai yake ya mabadiliko. “Niliamua kuanza rasmi utetezi kutokana na kile kilichotokea kwa familia yangu,” anasema, akisimulia mkasa ambao haujatatuliwa wa dada yake, ambaye alivumilia mateso ya ubakaji walipokuwa wakikimbia nyumba yao ya utotoni, pamoja na hadithi ya kaka yake, ambaye alifichua ulaghai kambini na kukabiliwa na vitisho bila ulinzi mwingi.

Anapinga masimulizi rahisi, ambayo mara nyingi hudhalilisha utu, yanayowazunguka wakimbizi. “Watu walio nje ya Kakuma wanaposikia neno wakimbizi, unafikiri tu ni mtu aliye ndani ya hema, ni mtu tu anayekimbia vita. Baadhi yetu hata ni watu waliosoma, wana shahada, watu wana hata PhD. Unasahau kwamba hawa ni watu wenye ndoto.” ‘Wakimbizi Wanatamani,’ wimbo aliouandika na kuutengeneza, ni dhihirisho la moja kwa moja la utetezi huu. “Unazungumzia kile tunachofikiri tunastahili, sisi ni nani, na jinsi tunavyopaswa kuchukuliwa kama wakimbizi. Sio tu kama wakimbizi, lakini wakimbizi ni cheo tu, lakini haibadilishi chochote kuhusu kuwa na malengo yangu, ninachotaka kufikia, au mimi ni nani kama mwanadamu.” Kazi hii ya ubunifu ni uanaharakati wake.

– – –

Mazungumzo yanageukia mchakato wake wa ubunifu, ndoto zake kwa Lastic Sound, na ushauri wake kwa wabunifu wengine wachanga. Kujitolea kwake kunaonekana wazi. “Ninaweza kutumia usiku kucha kurekodi, kuandika mashairi, na ni kawaida kwangu. Kwa nini? Kwa sababu nafanya kitu ninachokipenda.” Albamu yake ijayo, “Asante,” ni ushuhuda wa safari yake. “Niliamua kuiita Asante kama njia ya kuishukuru jamii, ambayo ni Kambi ya Wakimbizi ya Kakuma, kwa kunipa nafasi hiyo na uaminifu. na pia niliituma kwangu kama Gerrard, bila kujali changamoto zote nilizopitia na sijawahi kukata tamaa.” Inaangazia ushirikiano kutoka Kakuma, Nairobi, na Marekani – juhudi ya ubunifu iliyosukwa kwa nyuzi za shukrani na ustahimilivu.

Maono yake kwa Lastic Sound yanaenea zaidi ya mafanikio binafsi. “Kinachobaki sasa ni kuifanya Lastic Records iwaunge mkono vijana wengine pia.” Anaota mustakabali ambapo kazi yake inafungua milango, ambapo ushirikiano na makampuni makubwa na wasanii si tu uwezekano, bali uhalisia.

– – –

 Sauti ya Aoci, inayopitishwa kupitia simu kutoka Kakuma, ni zaidi ya sauti tu. Yeye ni mfano hai wa jinsi shauku ya kisanii, inapolelewa na kupewa njia, inavyoweza kuwa nguvu kubwa kwa utimilifu wa mtu binafsi na mabadiliko ya kijamii. Hadithi yake, muziki wake, Sauti yake ya Lastic – si mwangwi tu kutoka kambi ya wakimbizi; ni wito wenye hisia kwa ulimwengu wa haki zaidi, huruma, na ubunifu.

Kwa wale wanaosita kufuata shauku yao, ujumbe wake uko wazi: “Kipaji ni wito, na ikiwa kipaji ni wito, unahitaji tu kuchagua wito … Lakini hakuna kitu bora zaidi duniani kuliko kufanya kitu unachopenda. Unapofanya kitu unachopenda, unakitoa 100%.”

Na programu ya Sanara, kwa kusaidia kueneza maarifa na kubadilisha mitazamo ya sauti changa za ubunifu kama za Aoci, husaidia kuhakikisha nyimbo kama hizi zinasikika – zaidi ya Kakuma, kote Kenya, na kusikika katika vyumba na kumbi kote Afrika na duniani.